CHI NHÁNH CỦA CÔNG TY NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC THÀNH LẬP Ở VIỆT NAM KHÔNG?

CHI NHÁNH CỦA CÔNG TY NƯỚC NGOÀI CÓ ĐƯỢC THÀNH LẬP Ở VIỆT NAM KHÔNG?

66

 

Câu hỏi: Anh Jone là đại diện của công ty mỹ phẩm ở Hàn Quốc hỏi:

Kính chào Luật sư! Tôi muốn hỏi công ty của tôi có được thành lập chi nhánh ở TP.HCM không? Nếu được thì trình tự, thủ tục xin thành lập như thế nào?

Trả lời:

Chào bạn, với thắc mắc của bạn, Luật Công Bình xin đưa ra một số ý kiến tư vấn sau:

Thứ nhất, công ty nước ngoài có được thành lập chi nhánh ở Việt Nam không?

– Theo Điều 3 Nghị định 07/2016/NĐ-CP ngày 25/01/2016 quy định chi tiết luật thương mại về văn phòng đại diện, chi nhánh của thương nhân nước ngoài tại Việt Nam:

“1. Thương nhân nước ngoài được thành lập Văn phòng đại diện, Chi nhánh của mình tại Việt Nam theo cam kết của Việt Nam trong các điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

2. Một thương nhân nước ngoài không được thành lập nhiều hơn một Văn phòng đại diện hoặc Chi nhánh có cùng tên gọi trong phạm vi một tỉnh, thành phố trực thuộc Trung ương.”

Như vậy, Công ty của bạn được thành lập chi nhánh ở Việt Nam nhưng chỉ được thành lập 01 chi nhánh cùng tên gọi trong TP.HCM.

– Theo quy định tại Điều 8 Nghị định số 07/2016/NĐ-CP: có 05 điều kiện được thành lập chi nhánh ở Việt Nam:

+ Công ty nước ngoài thành lập theo quy định của pháp luật nước ngoài và nước này có tham gia Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

+ Công ty nước ngoài hoạt động ít nhất 05 năm kể từ ngày đăng ký hoặc thành lập.

+ Thời hạn hoạt động của công ty nước ngoài còn ít nhất 01 năm kể từ ngày nộp hồ sơ nếu trong Giấy đăng ký kinh doanh có ghi thời hạn hoạt động.

+ Điều lệ của chi nhánh phù hợp với cam kết mở cửa của Việt Nam trong các Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên.

+ Điều lệ của chi nhánh không phù hợp với cam kết mở cửa của Việt Nam và nước nơi công ty thành lập không tham gia Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên thì muốn thành lập chi nhánh phải có sự chấp thuận của Bộ trưởng Bộ quản lý chuyên ngành.

Thứ hai, trình tự, thủ tục xin cấp Giấy phép thành lập chi nhánh

– Thẩm quyền cấp Giấy phép: Theo Điều 6 Nghị định 07/2016/NĐ-CP, Bộ Công Thương thực hiện việc cấp, cấp lại, điều chỉnh, gia hạn, thu hồi Giấy phép thành lập Chi nhánh.

– Hồ sơ thành lập chi nhánh: Theo Điều 12 Nghị định 07/2016/NĐ-CP, hồ sơ bao gồm:

+ Đơn đề nghị cấp Giấy phép thành lập chi nhánh;

+ Giấy phép kinh doanh của công ty nước ngoài;

+ Quyết định bổ nhiệm người đứng đầu chi nhánh;

+ Báo cáo tài chính có kiểm toán trong năm tài chính gần nhất;

+ Hộ chiếu hoặc CCCD của người đứng đầu chi nhánh;

+ Điều lệ hoạt động của chi nhánh;

+ Hợp đồng thuê nhà hoặc đất;

+ Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất.

* Lưu ý:

– Tài liệu phải được hợp pháp hoá lãnh sự: Giấy phép kinh doanh của công ty nước ngoài

– Tài liệu cần dịch ra tiếng Việt và phải chứng thực:

+ Giấy phép kinh doanh của công ty nước ngoài;

+ Quyết định bổ nhiệm người đứng đầu chi nhánh;

+ Báo cáo tài chính có kiểm toán trong năm tài chính gần nhất;

+ Hộ chiếu của người đứng đầu chi nhánh là người nước ngoài;

+ Điều lệ hoạt động của chi nhánh.

– Thủ tục thực hiện: Căn cứ theo Điều 13 Nghị định số 07/2016/NĐ-CP:

+ Nộp hồ sơ trực tiếp tại Bộ Công thương hoặc bưu điện hoặc trực tuyến.

+ Thời hạn cấp Giấy phép thành lập chi nhánh: 10 ngày làm việc.

Trường hợp điều lệ của chi nhánh không phù hợp với cam kết mở cửa của Việt Nam và nước nơi công ty thành lập không tham gia Điều ước quốc tế mà Việt Nam là thành viên và trường hợp việc thành lập Chi nhánh chưa được quy định tại văn bản quy phạm pháp luật chuyên ngành thì thời hạn cấp là 13 ngày làm việc.

– Thời hạn của Giấy phép thành lập chi nhánh: theo quy định tại Điều 9 Nghị định 07/2016/NĐ-CP, thời hạn của Giấy phép thành lập chi nhánh là 05 năm nhưng không vượt quá thời hạn còn lại của Giấy đăng ký kinh doanh.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Công Bình về thành lập chi nhánh của công ty nước ngoài tại Việt Nam. Trường hợp bạn còn thắc mắc cần giải đáp hoặc có nhu cầu dịch vụ pháp lý, vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được tư vấn.

Trân trọng!

Công ty Luật TNHH MTV Công Bình

Số 21/2 Đường 14A, P.Tân Thuận Tây, Quận 7, TP.HCM

Liên hệ qua điện thoại: 096 567 3939 – 0913 663344

Liên hệ qua Email: luatcongbinh@luatcongbinh.vn

Viết bình luận

<