Vì sao phải gia hạn hiệu lực giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu?

Vì sao phải gia hạn hiệu lực giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu?

107

 

Câu hỏi: Anh H ở Thành phố Hồ Chí Minh hỏi:

Kính chào Luật sư! Tôi đang kinh doanh quán cafe thương hiệu TQV và đã có đăng ký bảo hộ nhãn hiệu. Tôi muốn hỏi tại sao phải gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu? Quy trình, thủ tục gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu được thực hiện như thế nào?

Trả lời:

Chào bạn, với thắc mắc của bạn, Luật Công Bình xin đưa ra một số ý kiến tư vấn sau:

Thứ nhất, tại sao phải gia hạn Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu?

– Căn cứ theo Điều 93 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 (được sửa đổi, bổ sung bởi Luật số 36/2009/QH12, Luật số 42/2019/QH14) Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu được Cục Sở hữu trí tuệ cấp là văn bằng bảo hộ có hiệu lực trên phạm vi toàn lãnh thổ Việt Nam. Mỗi văn bằng bảo hộ nhãn hiệu chỉ có hiệu lực trong vòng 10 năm kể từ ngày nộp đơn đăng ký nhãn hiệu và có thể gia hạn nhiều lần liên tiếp, mỗi lần mười năm.

Vì vậy, để có thể tiếp tục bảo hộ nhãn hiệu của mình, bạn cần phải thực hiện thủ tục gia hạn giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu.

– Gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu sẽ mang lại nhiều lợi ích cho bạn như:

+ Mở rộng thời hạn 10 năm tiếp theo cho Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu, nói cách khác, bạn tiếp tục sẽ vẫn là chủ sở hữu nhãn hiệu này.

+ Khi gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu thành công, bạn có thể tiếp tục sử dụng nhãn hiệu cho nhóm sản phẩm/ dịch vụ mà mình đăng ký trước đó. Hoặc, cho phép người khác sử dụng nhãn hiệu của mình thông qua hợp đồng cho phép sử dụng nhãn hiệu.

Thứ hai, quy trình, thủ tục gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu

Căn cứ theo điểm d khoản 19 Điều 1 Thông tư 16/2016/TT-BKHCN:

  1. Thời hạn gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu:

– Gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu đúng hạn: trong vòng 06 tháng trước ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực, bạn phải nộp đơn yêu cầu gia hạn cho Cục Sở hữu trí tuệ.

– Gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu quá hạn: không được quá 06 tháng sau ngày Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu hết hiệu lực và bạn phải nộp thêm 10% lệ phí gia hạn cho mỗi tháng nộp muộn.

* Lưu ý:

  • Nếu quá 06 tháng kể từ ngày hết hiệu lực mà bạn mới tiến hành đăng ký gia hạn, thì bạn không thể thực hiện thủ tục gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu. Thay vào đó, khi muốn tiếp tục sử dụng nhãn hiệu, bạn phải tiến hành nộp lại đơn đăng ký nhãn hiệu và sẽ được cấp lại Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu mới.
  • Ngoài ra, trong vòng 03 năm kể từ ngày Văn bằng bảo hộ hết hạn, nếu bạn không đăng ký lại thì chủ thể khác sẽ có quyền đăng ký nhãn hiệu của bạn.
  1. Đơn yêu cầu gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ nhãn hiệu bao gồm các tài liệu sau:

– 02 bản chính Tờ khai gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ nhãn hiệu theo mẫu 02-GH/DTVB quy định tại Phụ lục C của Thông tư 16/2016/TT-BKHCN;

– 01 bản chính Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu (trường hợp yêu cầu ghi nhận việc gia hạn vào văn bằng bảo hộ);

– 01 bản chính Giấy ủy quyền (trường hợp nộp đơn thông qua đại diện);

– 01 bản sao Chứng từ nộp phí, lệ phí (trường hợp nộp phí, lệ phí qua dịch vụ bưu chính hoặc nộp trực tiếp vào tài khoản của Cục Sở hữu trí tuệ).

  1. Quy trình gia hạn văn bằng bảo hộ nhãn hiệu:

Bước 1: Nộp đơn yêu cầu gia hạn trực tiếp hoặc qua bưu điện tới Văn phòng đại diện của Cục Sở hữu trí tuệ tại TP. Hồ Chí Minh.

Bước 2: Cục Sở hữu trí tuệ xem xét đơn yêu cầu gia hạn

Trong thời hạn một tháng kể từ ngày nhận đơn, Cục Sở hữu trí tuệ sẽ xem xét yêu cầu gia hạn.

– Trường hợp không có thiếu sót: Cục Sở hữu trí tuệ ra quyết định gia hạn, ghi nhận vào văn bằng bảo hộ. Sau đó đăng bạ và công bố trên Công báo sở hữu công nghiệp trong thời hạn 02 tháng kể từ ngày ra quyết định.

– Trường hợp từ chối gia hạn: Cục Sở hữu trí tuệ ra thông báo dự định từ chối gia hạn bằng văn bản, nêu rõ lí do và ấn định thời hạn 02 tháng kể từ ngày ra thông báo để bạn sửa chữa thiếu sót hoặc có ý kiến phản đối, nếu đơn yêu cầu gia hạn thuộc một trong các trường hợp sau đây:

+ Đơn yêu cầu gia hạn không hợp lệ hoặc được nộp không đúng thủ tục quy định;

+ Bạn không phải là chủ văn bằng bảo hộ tương ứng.

Nếu trong thời hạn đã ấn định, bạn không sửa chữa thiếu sót hoặc sửa chữa thiếu sót không đạt yêu cầu; không có ý kiến phản đối hoặc ý kiến phản đối không xác đáng thì Cục Sở hữu trí tuệ ra quyết định từ chối gia hạn.

  1. Phí, Lệ phí gia hạn đăng ký nhãn hiệu:

Căn cứ theo Thông tư 263/2016/TT-BTC, bạn phải đóng các khoản sau:

– Phí thẩm định yêu cầu gia hạn: 160.000 đồng/ văn bằng bảo hộ;

– Phí đăng bạ Quyết định gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ: 120.000 đồng/ văn bằng bảo hộ;

– Phí công bố Quyết định gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ: 120.000 đồng/ đơn gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ;

– Phí sử dụng văn bằng bảo hộ: 700.000 đồng/ nhóm sản phẩm, dịch vụ;

– Lệ phí gia hạn hiệu lực văn bằng bảo hộ nhãn hiệu: 100.000 đồng/ nhóm sản phẩm, dịch vụ.

* Lưu ý: Trường hợp gia hạn hiệu lực muộn: Bạn phải đóng thêm Lệ phí gia hạn hiệu lực muộn (cho mỗi tháng nộp muộn): 10% lệ phí gia hạn.

Trên đây là nội dung tư vấn của Luật Công Bình về Quy trình, thủ tục gia hạn hiệu lực Giấy chứng nhận đăng ký nhãn hiệu. Trường hợp bạn còn thắc mắc cần giải đáp hoặc có nhu cầu dịch vụ pháp lý, vui lòng liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được tư vấn.

Trân trọng!

Công ty Luật TNHH MTV Công Bình

Số 21/2 Đường 14A, P.Tân Thuận Tây, Quận 7, TP.HCM

Liên hệ qua điện thoại: 096 567 3939 – 0913 663344

Liên hệ qua Email: luatcongbinh@luatcongbinh.vn

Viết bình luận

<